Xử phạt hành chính đối với hành vi làm hỏng đường ống nước sinh hoạt

Nghị định 139/2017/NĐ-CP ngày 27/11/2017 quy định xử lý đối với hành vi làm hư hỏng đường ống cấp nước, thiết bị kỹ thuật trong mạng lưới cấp nước.

Hỏi:

Xin Luật sư cho biết nếu làm hỏng đường ống cấp nước thì bị phạt bao nhiêu tiền?

Luật sư trả lời:

Theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 45 Nghị định 139/2017/NĐ-CP ngày 27/11/2017 có quy định:

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng và buộc khôi phục tình trạng ban đầu đối với hành vi làm hư hỏng đường ống cấp nước, thiết bị kỹ thuật trong mạng lưới cấp nước.

Mức phạt trên cũng áp dụng đối với hành vi dịch chuyển tuyến ống, các thiết bị kỹ thuật thuộc mạng lưới cấp nước không đúng quy định.

Luật sư, Tiến sĩ Đồng Xuân Thụ

(Theo Môi trường & Đô thị điện tử)

Ảnh: Công nhân Công ty TNHH MTV Nước sạch Hà Đông lắp đặt đường ống ở Tổ dân phố 6, phường La Khê, Quận Hà Đông, TP Hà Nội

BÌNH LUẬN

Please enter your comment!
Please enter your name here